Help - Search - Member List - Calendar
Full Version: Cảm Nhận Về Tết Nguyên Đán
F-net Forum > Các câu lạc bộ giải trí > Văn hóa - Thể thao > Vườn hoang
trungjamesbond
Sắp đến tết rồi, các bác có những kỷ niệm về tết thì hãy ghi lại nhé. để những kỷ niệm còn mãi với thời gian. Ôi, cái tết Việt nam. Thân thương và đáng nhớ biết bao.

007
annatran
Ngày xưa, khi còn bé thơ bash.gif .Tết là một kỉ niệm khó quên vì tiền lì xì quá chừng.Nhưng đau khổ cùng cực vì không được xài một đồng nào hết.
Bước vào tuổi dậy thì, tràn ngập niềm vui và cảm thấy đêm giao thừa sao thiêng liêng dữ dội(chắc lúc đó vần còn mơ mộng và tràn trề nhựa sồng).
Còn bây giờ,chai lì cảm xúc,nhạy cảm về không gian và thời gian cũng bị thui chột.Đêm 30,nảm gáy như heo.Ngồi vêu mỏ cũng chẳng có ai thèm lì xì band.gif
Tết này,đang cố làm mới lại mình,bơm vào tâm hồn mình mộtt chút trẻ trung để còn biết mùa đang qua,đất trời đang thay đồi vả chính mình củng thế.
A Tết này lớp cũng có nhiều kế họach ăn chơi tan tác.Hi vọng sẽ thành công trong phi vụ rủ thầy giáo khó tính đ chơi một bữa(mả nghe đâu thãy cũng ham vui lắm).Biết đâu lại là một kỉ niệm gun.gif

Kokoro
Tết – mùa xum vầy….

User Posted Image
(mai hồng: sự kết hợp tuyệt vời của hai miền Nam Bắc)

Chiều nay được nghỉ học 3 tiết cuối, vậy là cả lũ kéo nhau đi chợ Tết. Tết thì năm nào cũng có, vậy mà mỗi lần tết đến xuân về vẫn không khỏi háo hức lạ thường. Tết thì năm nào cũng thế: vẫn “bánh chưng xanh bên dưa hấu đỏ, nhành mai vàng bên cành đào tươi….”. Nhưng cảm nhận mỗi năm về Tết một khác. Sự khác biệt đó phải chăng bắt đầu từ sự đổi thay: lớn lên, trưởng thành của mỗi người?
Còn nhớ những ngày bé, Tết đến háo hức lắm. Đến trường gặp bạn bè ai ai cũng hớn hở, vui mừng chào đón ngày Tết. Nhớ cái cảnh mong mong ngóng ngóng, đếm từng ngày, từng ngày một cho đến khi Tết đến. Rồi chiều 23 khi lẽo đẽo theo mẹ hết lên nhà rồi xuống bếp để chuẩn bị mâm cơm cúng tiễn ông Táo (dù chỉ làm vướng chân mẹ thôi….) cũng có nghĩa là Tết đã gần kề. Những ngày sau đó không phải đi học, ở nhà chơi với bà, với em…Mong mong mẹ đi chợ về sớm để được có quần áo mới, có bánh kẹo…tha hồ thoả thích.

Mấy năm rồi, cứ Tết đến là lại được gói bánh chưng. Cũng háo hức lau từng lá dong xanh mướt, loay hoay bên chậu thịt to đùng với những gạo nếp được ủ xanh; cũng bắt chước bố loay hoay gói cho mình chiếc bánh chưng con con dù chiếc bánh ấy vuông chẳng vuông, tròn chẳng tròn nhưng nâng niu nó lắm…thành quả của mình mà. Đêm 29 mẹ bảo đi ngủ sớm vẫn bướng bỉnh đòi ngồi trông nồi bánh chưng. Dẫu hai mắt có díp lại nhưng nghĩ đến chiếc bánh chưng con con với những gạo nếp xanh mềm, với những nhân thịt béo ngậy là lại cố, chong mắt bên bếp củi. Bánh chin, bố gọi dậy, mắt nhắm mắt mở nhưng cũng chạy ra xem bố vớt bánh, háo hức nhìn chiếc bánh yêu quí của mình, vội vàng bóc ra ăn ngay…Vậy là Tết về thật rồi.

Những ngày sau đó thật thích thú: được cùng bố mẹ đi thăm anh em họ hàng, dẫu chẳng nhớ nổi mặt ai nhưng vẫn cười tít mắt vì được diện quần áo đẹp, được tô môi đỏ má hồng, lại được có phong bao lì xì đỏ chói…. Tết thật vui. Vì thế mà lúc nào cũng mong cả năm đều là Tết.

Lớn lên, đi học rồi đi làm….tất bật với học hành và công việc, ngày Tết trở nên ý nghĩa hơn bội phần. cả năm xa nhà, xa quê để học tập, làm việc, Tết là dịp được trở về nhà, tụ tập bên gia đình thân yêu. Dẫu không còn được cùng mẹ chuẩn bị mâm cỗ cúng tiễn ông táo chầu trời, dẫu không còn được cùng bố gói những chiếc bánh chưng vuông vức, dẫu không còn những lúc háo hức ngồi chầu chực bên nồi bánh chưng đang sôi sung sục, nhưng không khí của Tết vẫn ngập tràn xung quanh. Thu xếp học hành, công việc, quay trở về nhà vào những ngày giáp tết, niềm hân hoan khi Tết về chỉ đơn giản là khi được vội vàng cùng bố dọn dẹp lại nhà cửa: này thì sơn cổng, này thì treo thêm tranh, này thì mua thêm cành đào, cây quất….; là khi được cùng mẹ tất bật trong phiên chợ Tết cuối năm để sắm sửa thêm đồ đạc, để mua thêm thức ăn, để ôm những bó hoa sặc sỡ sắc màu đem về nhà….; là khi được cùng cô em gái về quê thăm bà, quét dọn lại vườn tược, tưới thêm những luống hoa đang đua nhau khoe sắc, treo vài ba câu đối đỏ….và sắc màu của tết cứ tươi rói trong lòng người, trong từng ánh mắt, nụ cười.

Chiều 30 Tết, loay hoay cùng mẹ chuẩn bị mâm cơm cúng gia tiền để chuẩn bị một năm mới sắp đến. Dọn dẹp lại nhà cửa lần cuối cho gọn gàng, treo thêm mấy quả bóng bay hồng hồng, đỏ đỏ; kẹp thêm chiếc thiệp chúc mừng năm mới lên cành đào phai rồi cùng bố ngồi xem ti vi, xem mọi người khắp nơi đang háo hức đón Tết như thế nào. Khi đồng hổ đổ tiếng chuông đúng 12h đêm, khi tiếng pháo hoa nổ ran khắp rời, khi tiếng nhạc “Happy New Year” vang lên rộn rã…vậy là một năm mới đã về. Nhấp môi một chút rượu đầu xuân cho năm mới thêm mặn mà, gửi những lời chúc tốt đẹp nhất tới bố mẹ và em gái cho một năm mới an lành và hạnh phúc rồi gọi điện, gửi những lời chúc mừng năm mới an khang thịnh vượng tới những người bà con xa quê. Một thói quen không bao giờ bỏ từ khi biết viết, ấy là khai bút đầu xuân. Bố bảo đầu xuân khai bút sẽ khiến em có thêm một năm mới với kết quả học tập thật tốt và gì gì nữa…. Dẫu không nhớ hết ý nghĩa của nó nhưng năm nào cũng vậy: cầm cây bút đã được lau chùi sạch sẽ, khẽ đưa tay viết những dòng chữ đầu tiên lên mặt giấy thơm phức, trắng tinh: những lời cầu nguyện cho một năm mới tốt đẹp, những kế hoạch, những dự định sẽ thực hiện trong năm mới đến….và tự nhủ với chính mình sẽ cố gắng cho một năm mới thêm nhiều thành công.

Đi học, đi làm rồi lập gia đình. Có thể là Tết đến sẽ cần chuẩn bị nhiều hơn những năm trước. Có thể dẫu công việc có bận rộn cũng sẽ cố gắng tranh thủ thời gian, hạn chế tham gia những cuộc liên hoan tổng kết cuối năm để đi chợ Tết mua sắm: này là đồ để cúng gia tiên, này là quà biếu bố mẹ, này là thức ăn cho mấy ngày Tết. Tay xách, nách mang… cồng kềnh những đồ là đồ vẫn cố gắng ôm thêm một lọ hoa thật đẹp. Năm nay có nhà riêng, bên cạnh hoa đào, cây quất muốn có thêm một lọ lay ơn vàng rực rỡ, rồi còn quần áo mới cho lũ trẻ nhỏ nữa chứ…Chao ôi là bao nhiêu thứ….Đi chợ ngày tết thì đông đúc nhưng có thể sẽ vẫn vui vì biết rằng gia đình mình sẽ có được một cái tết thật ấm cúng và tươm tất. Chiều 30 có thể đưa lũ trẻ qua nhà ông bà nội chơi, cùng mẹ chuẩn bị mâm cơm tất niên để cả gia đình cùng tụ vầy, xum họp và đón chờ khoảnh khắc một năm mới sắp sang.
Ông bà có câu “”mùng 1 Tết cha, mùng 2 tết mẹ, mùng 3 Tết thầy” nên năm mới đến có thể sẽ đưa cả gia đình về thăm ông bà nội, thăm ông bà ngoại và thăm những người thầy giáo cũ. Có thể sau đó sẽ đến nhà anh em, cùng nhau ăn một bữa cơm đầu năm thảnh thơi và ấm cúng. Mùng 4 có thể sẽ lại bắt đầu công việc của một năm, có thể lại bận rộn với những lo âu và tính toán thường nhật nhưng mấy ngày Tết dẫu ngắn ngủi vẫn thực sự có ý nghĩa vô cùng: không chỉ là ngày lễ của cả năm, không chỉ là ngày nghỉ để xếp toàn bộ công việc sang một bên mà còn là dịp được thể hiện sự quan tâm, yêu thương với ông bà, bố mẹ và anh em họ hàng, còn là dịp để được xum vầy bên những người mà mình yêu thương, cùng cầu chúc cho một năm mới nhiều may mắn và hạnh phúc.

Năm nào cũng có tết và năm nào cũng có những đổi thay. Nhưng dẫu được thể hiện bằng cách này hay cách khác thì Tết đến, xuân về vẫn là dịp để gia đình cùng tụ họp , xum vầy; vẫn là dịp để thể hiện tình yêu thương của mình với những người mà mình yêu quý; vẫn là dịp đều cầu chúc cho những điều tốt lành nhất sẽ đến với mỗi người mỗi nhà. Vì thế, dẫu công việc có bộn bề vất vả, vẫn sẽ cố gắng để trở về với gia đình trong những ngày tết ấm cúng em nhé!

Mừng ngày Tết trên khắp quê tôi
Người ra Trung, ra Bắc, vô Nam
Dù đi đâu ai cũng nhớ
Về chung vui bên gia đình

Tết Tết Tết Tết đến rồi....
Jennie
Tự nhiên được gửi topic này, tại sao mình lại phải viết về Tết trong Fnet in Saigon nhể? 4.gif
Chả biết viết theo xu hướng nhí nhảnh trẻ con hay nên viết theo cái giọng sến sến của mình nữa, mỗi cái lại có một kiểu viết riêng.
Tết thì đương nhiên là vui rồi, nhưng hình như chỉ vui cái dạo gần tết thôi, lúc chuẩn bị ý, thấy lòng xốn xang lạ lắm, đi ra đường thấy mọi ng` khăn áo xúng xính, phố xá toàn sắc đỏ là sắc đỏ ko thôi, màu đỏ có phải màu của hạnh phúc ko mà nó cứ đầy đường đầy ngõ thế? Chỉ thấy những lúc như thế là thấy ấm ấm nóng nóng, được mẹ đưa đi hội chơ (mặc dù hội chợ đông phải biết, chen ẹp cả ruột ra mà mua có được là mấy đâu 4.gif )
Mình thì chả thích thú gì mấy cái mứt tết với lại bánh kẹo lắm, nhưng mà hình như tết nào nhà nào cũng nên có một thì tơt hơn đúng ko?
Tết mà chú ý đến ng` già và trẻ con hình như sẽ hay hơn chú ý đến những con ng` trẻ tuổi, đấy là theo mình thôi 4.gif Vì trẻ con vui niềm vui thật lắm, chả như mình đâu, mình vui xen lẫn cái gì bùn bùn, tiếc tiếc một năm cũ, còn lũ trẻ chúng nó chỉ biết Tết là được nghỉ học này, tết là được đi chơi với bạn, được mua quần áo mới, được mua ô mai, mua bánh kẹo về nhà...trẻ con hơn nữa thích bóng bay (giống mình 4.gif ) thích ngồi sau xe mẹ ngắm cành đào mẹ mua, thích nhâm nhi trước vài hạt ô mai mẹ mới mua về để bày tết, trẻ con cứ cười ý, mình nhìn thấy mà thấy rất vui, HN bây giờ xe máy chỉ cho đèo 2 thôi, nhưng vẫn thấy trẻ con ngồi giữa ba mẹ, thậm chí hai đứa trẻ một lớn một bé, ngồi sau xe bó, và áp vào vai mẹ, trên tay mẹ là một loạt những túi đồ xanh đỏ, chắc chỉ là đồ sắm Tết thôi chứ còn gì nữa 4.gif
Còn người già, thích tại vì họ giữ mấy cái thói quen còn để lại từ ngày xưa xưa lắm ý, chứ ko như giới trẻ bây giờ, ng` già vẫn thích tự gói bánh chưng chứ ko mang ra hàng đặt rồi đem về, họ vẫn ngồi tần ngần cho một năm cũ đi qua, cái nỗi tần ngần ấy cũng chiếm một nửa tâm trạng khi tết đến xuân về, giới trẻ vui khi lớn thêm một tuổi, khi đón một tết trong yên bình, trong no đủ, cơ mà họ thì khác, ông bà mình cũng thế, có lẽ đã trải qua những mùa tết ko được gọi là tết nên họ thấy những cái tết mới này xa hoa biết mấy, đôi lúc còn xa xỉ, lại thấy phú quý sinh lễ nghĩa, nhiều lúc cũng thấy lòng khó tả, nôn nao.
Nhưng ai mà chả thích tết cơ chứ, chắc thế, cơ mà chỉ thích đi chuẩn bị thôi, lúc nào cũng thế, quét hết cái đống mạng nhện bẩn thỉu, ròi giặt quần áo, giắt hết cái đống đồ năm cũ đã mặc (mình có thói quen mỗi ngày một bộ khác nhau nên quần áo chất đống như núi 21.gif ), rồi lau bàn lau ghế lau tủ, ròi mua hoa về cắm, rồi đi mua thêm quần áo mới (cái này là cái khoái nhất 4.gif )...nh` thứ lắm, mấy hôm tết mẹ cũng sai vặt nhiều, một bữa cơm hôm tết hình như ko đơn giản được, dù mình đã đơn giản hóa nó đến mức nào. gà, lại gà, năm nay may thế cuối năm dịch cúm gia cầm hết nên mới được ăn thịt gà 4.gif
Thích nhất ở tết, đó là ng` ra đi ng` lại trở về, trong cái gió lạnh của quê hương mình. "Dòng nước trôi đi giọt nước lại rơi về"...những ng` ở xa đáp máy bay về đến VN, về đến HN, thấy vui lắm lắm lắm ý, tự nhiên thấy nếu họ ở nước ngoài, chắc sẽ buồn lắm, nhất là khi đất nước họ đang sống ko có tết cổ truyền âm lịch như nước mình, trong lúc ng` ở nhà quây quần ăn tết đón giao thừa thì họ ở một nơi xa lạ, chả biết đang làm gì. Thích lắm những khi nghe câu nói: "Tết này bác về con ạ"..."Có, anh sẽ tranh thủ về mấy ngày hưởng cái tết HN"...ng` đi xa ng` lại về đây với mọi ng`, với nhà, với VN, với HN, eo ôi, cứ có bạn bè đi xa về thế, chỉ muốn nhảy lên ng` mà kiss một cái thật kêu, cho hết nhớ 4.gif
Tết đến mình lại lục đục cắt cắt dán dán, hình như mỗi năm mình làm cho một ng`, năm nay cũng thế. Thích đi mua thiếp rồi ngồi tỉ mẩn viết từng tí một, gửi hết tình cảm vô đấy, ko thích mấy dòng mess đâu, vô hồn lắm à, trừ khi ng` đó ở xa, cơ mà ở xa mình vẫn muốn gửi thiếp viết tay, ng` ở đây mình cũng viết thiếp thay cho những lời chúc năm mới qua SMS, một số ng` thôi, một số ng` thôi, ko thể hết, tiền còn dành mua quần áo chứ lại 4.gif
Ôi, thế là lại sắp đến tết, lại cái cảm giác đấy, nhớ năm ngoái đi xem pháo hoa còn chả vui được trọn vẹn, cứ lẩm nhẩm nhỡ năm sau ko đỗ ĐH có phải là mình buồn lắm ko, giờ thì khác rồi, quyền Công dân rồi, đủ 18, đỗ ĐH, có những bạn bè tốt bụng bên cạnh...đời còn gì bằng, nam nay xem pháo hoa chắc ước cho điều khác, dung dị chả kém 4.gif Chỉ thích mấy ngày chuẩn bị và khoảnh khắc giao thừa thôi, chứ chả thích mấy ngày sau Tết, ko khí cứ trùng xuống, ảm đạm kiểu gì, ng` đi đường lác đác thôi, đi thăm họ hàng bạnbè mà, mình thì hầu như chưa bao giờ được bố mẹ đưa đi thế, con gái lớn, ở nhà tiếp khách cho mẹ, thế thôi 4.gif Mấy ngày sau tết chả hiểu sao cứ thấy buồn buồn, mà thật ra một năm qua đi cũng trùng lòng lại, thấy tiêng tiếc. Mình có thói quen viết những cái gì chưa đạt được ở nam cũ, cái gì mình ứ thích ở năm cũ vào giấy, rồi đến gần giao thừa thì đốt, đốt đi cho nó xả giận vì chưa làm trọn vẹn được việc gì,năm vừa rồi bận thi chả ngồi nghĩ ra được 4.gif
Ôi, nào, nốt hôm nay được nghỉ rồi, sẽ đi mua thiếp cho mọi ng` để viết nhé, sẽ làm nhiều thứ, tết lại đến, lại tết đến, lòng rộn ràng là vui 4.gif
lamwonbin2910
QUOTE(trungjamesbond @ Jan 19 2006, 11:05 AM)
Sắp đến tết rồi, các bác có những kỷ niệm về tết thì hãy ghi lại nhé. để những kỷ niệm còn mãi với thời gian. Ôi, cái tết Việt nam. Thân thương và đáng nhớ biết bao.

007
*

786.gif Đối với em bây giờ thì tết chỉ có một niềm vui là về quê, sum họp cùng gia đình. Ngoài ra, tết chỉ là tết. Hồi xưa, tết vừa có thanh vừa có hương vừa có vị. Thanh là tiếng pháo, hương là mùi...tiền lì xì (chao ôi! những đồng tiền mừng tuổi mới cóong mới thơm làm sao!!!!!!!!!!), và vị là vị của dưa hành, bánh chưng,...Còn bây giờ thì...hic!!!! chỉ có vị mà chảng có thanh lẫn hương. Kể ra ăn uống thì cũng thích thật đó, nhưng ngày tết ăn nhiều quá cũng ngán....Phải chi mà nagy2 thường cũng nhiều đồ ăn như thế thì sung sướng biết bao. silly.gif Thôi thì ta cứ ngủ cho hả hê, cho bõ những tháng ngày thi cử đầy stress vậy. Nhưng dù sao cũng xin chúc thầy và mọi người một cái tết thật vui nhé!
^o^ ku ^o^
Thích trước Tết được đi chợ hoa cùng mọi người. Chưa 1 lần được đi , nhg mà thấy mọi ng khen đẹp lắm 9.gif nên cũng hứng thú. Cơ mà 2h sáng đấy , chẹp cố lên , ăn chơi chịu đựng 4.gif
Thích cái cảnh hồi xưa ddc. đi sắm Tết cùng cả nhà - bố , mẹ và kẹo 4.gif Cả nhà đi mua bao nhiêu là đồ ăn đồ uống, quần áo rồi đồ trang trí nhà. Bi h không còn cái cảnh đấy nữa :| buồn 20.gif
Thích được cùng bố cho đi mua cây đào, 2 bố con thơ thẩn mới chọn được cái cây, mua thêm mấy cái cây cảnh bé bé nữa là đủ bộ. Bi h bố đi cùng mẹ, ứ cho mình đi nữa 20.gif
Thích hôm giao thừa được đi xem pháo hoa. Nhớ cái hồi xưa có cái pháo bông thì phải, cái que dài dài 5.gif , 2 bố con , mỗi ng 1 cây pháo , đứng trước cửa bắn pháo bông , hay phết , nhg bi h thì chả được chơi pháo nữa, chỉ còn nh cái pháo que bé xíu , toé lửa 19.gif nhg mà cũng đẹp ra phết 4.gif 4.gif
Thích cái cảnh sau giao thừa, lôi điện thoại ra gọi cho từng đứa 1 , bọn nó cũng gọi nữa , hehe có khi gọi đến nhà nhau thì máy đang bận 19.gif 21.gif
Thích cái ko khí ngày Tết , ai cũng ăn mặc đẹp , ra đường cũng cười mới nhau 4.gif 4.gif hehe được đi thăm ông bà , cô dì chú bác.... và được nhận tiền mùng tuổi, ít lắm nhg vẫn thích , rồi còn mấy đứa trẻ con cũng mừng tuổi nhau nữa chứ (đú mà21.gif )
Chả nhớ ra gì nữa
Năm nay được nghỉ nhiều vui hơn ^_^
T212
Tết này có 1 người ko được về nhà.
Hôm nay là 23 rồi anh ah, năm nay hình như Tết đến muộn hơn thì phải, sáng nay đi chợ sớm em mới thấy phố xá rộn ràng và mùi hương thơm lắm. Gần nhà anh chắc h đông như trẩy hội, vì gần đó h chắc bán cây cảnh rồi băng đĩa tùm lum, em cũng mới qua đó mua mấy cái về nhà xem trong những ngày nghỉ.
Dạo này anh em ít nói chuyện nhỉ, em thấy có một bức tường chắn trước mặt và anh ở bên kia an toàn, còn em thì ko đủ sức để trèo qua. Em ko hiểu có chuyện gì nhưng Tết sắp đến rồi, em ko muốn nghĩ nữa. Tùy thôi 1.gif Trong phạm vi những gì em có thể kiểm sóat được thì em thấy ko có gì cả, công việc không tiến triển như em kỳ vọng, có lẽ em còn quá non để xoay mọi thứ theo kế hoạch của mình. Em mong anh thông cảm cho em. Gần đây em cũng có chuyện vui nhưng mọi thứ không được trọn vẹn. Em ko nên đòi hỏi nhiều anh nhỉ? Nên hài lòng với những gì em đang được hưởng thôi.
Sắp Tết rồi, anh có thấy nhớ nhà nhiều ko anh? Có thích 1 vài bức ảnh Hà Nội không?
Chúc anh 1 cái Tết ấm áp.
Forever Autumn
Gọi điện về cho mẹ,mẹ bảo bận rộn lắm,chuẩn bị tết mà,với lại hôm nay cúng ông táo về trời...Mình đâu có bít đâu,mà hồi ở nhà đã không bít rùi,giờ càng mù tịt 4.gif.Chat với ông,ông gởi cho link http://www.tuoitre.com.vn/tetonline/index.aspx?ChannelID=207
để"Con có thể cảm nhận hương vị Tết quê nhà,để ông nhắc cho con nhớ nhé..."Tết cả nhà lên trang trại chơi,bà cứ nhắc con mãi,bảo con Trang về được dịp Tết thì mang nó lên đấy luôn"...hihi...tết cả nhà lại kéo lên đấy tận hưởng không khí đồng quê yên tĩnh...nghe chú nói thì cây trái năm nay nhiều lắm mà thèm....2.gif
Ở đây đang giữa mùa đông lạnh lẽo và kì thi bận rộn,có lẽ vì thế mình không có tâm trạng hồi tưởng,nếu không nói chuyẹn với người thân ở nhà chắc mình chẳng có cảm giác gì 2.gif...vừa đi làm về và ngày mai phải nộp bài report...2.gif...đấy,nhỏ bạn gọi điện qua hỏi chuyện học thế là 20.gif...hic,cái đứa quanh năm lười biếng như mình hễ đụng đến kì thi sách vở một cái là mọi thứ cứ loạn lên 4.gif
Tôm
Chú darkmouse kể ra tất cả những việc có thể làm vào dịp Tết, kể thế kể làm gì, kể luôn cả sáng dậy đánh răng, rửa mặt, tối mấy giờ đi ngủ nữa đi 4.gif j/k
Năm nay mình cũng có cái đặc biệt là trừ ngày mùng 1 và một hai ngày khác nữa mình về quê với bố mẹ, còn thì mình ở một mình 7 ngày còn lại.
naughty_child
Mọi năm,cái hồi bé bé,cứ mỗi năm tết đến tui lại thấy lòng bồi hồi vì sắp có.....tiền lì xì wink.gif.Lớn hơn 1 chút,tết đến tui lại ước gì tui vừa có....lì xì,vừa có 1 cây mai trong nhà...Thời gian trôi nhanh như tui tiêu tiền angry.gif.....Mới đấy mà đã 18 xuân trôi qua..Tôi cảm thấy lòng mình già đi chút chút,sức khoẻ kém đi chút chút,mặt cũng nhăn nheo hơn chút chút và...tìên lì xì cũng ít đi chút chút choler.gif.Ngồi nhìn những đứa cháu gọi tui bằng dì ngồi chơi đùa trong khi tui đang dọn dẹp,tui tự trách thời gian không chờ tui tích đủ tiền mua...xe hơi canny.gif (Giống như Xuân Diệu ý,có bà con nào còn nhớ cái bài đó ko chứ tui thì quên rùi mặc dù tôi vừa mới qua mùa "gặm bánh mì đọc thơ XD" angry.gif glare.gif )Năm nay,tết chưa đến mà tui đã cảm thấy lòng mình chết mất 1 nửa,phần vì tui phải dọn nhà từ hôm nghỉ tới giờ,phần vì băn khoăn ko hỉu năm nay tui có đc tiền lì xì cho nó "chóng nhớn" nữa không,nhưng phần tối ưu là vì cái người mà tui vừa kết nghĩa tỉ-muội sắp đi nước ngoài ngay gần sinh nhật tui_ko bít có sơ múi được j ko.Bùn wua,bùn wua..Xuân ơi...Lòng tôi chơi vơi.... Ai có thấu hỉu lòng tôi...angry.gif
7loves
tớ thì tớ vẫn thích mùng một tết như thế này, trước cửa nhà ai vẫn còn xác pháo
User Posted Image
220987
xưa
tết,nghỉ học,ngù vùi trong chăn
lạnh...
mưa phùn
sự háo¨hức của trẻ thơ...
mùi hương trầm,sắc đào đỏ,ánh lủa bập bùng bùng của nồi bánh chưng..., mùi vôi mới,chợ tết...,quần áo mới...pháo hồng khắp nơi...
bi giờ
cũng tết,đi học
lạnh dã man,-20
bận rộn.... tongue.gif
trungjamesbond
Hôm nay mới có một ngày thảnh thơi, em xin viết một bài về tết Việt nam:

- Đứng giữa cái nắng sài gòn vào dịp mùa khô mà hồi tưởng lại cái tết ở miền Bắc thì thật là thú vị. Có lẽ mỗi ai đó trong chúng ta dù ít dù nhiều vẫn mang trong mình một kỷ niệm về cái tết cổ truyền của dân tộc việt nam. Đối với em, khi nhắc đến tết em lại nhớ đến quang cảnh mùa xuân trong câu thơ được viết bởi nhà thơ của làng quê Việt Nam: Bữa ấy mưa xuân phơi phới bay. Hoa xoan lớp lớp rụng vơi đầy. Lại nhớ đến những câu đối tết được bày bán ở đường Bà Triệu, lại nhớ đến cửa hàng mậu dịch Vân hồ với dòng người xếp hàng chờ mua lá rong về gói bánh chưng, rồi nhớ đến chợ hoa ở Bốt hàng Đậu hay làng hoa Nghi Tàm làng quất Nhật Tân.

Nói đến Nhật Tân, em lại nhớ đến thời sinh viên, vào dịp cuối năm, tụi em lại rủ nhau lên Nhật Tân, vào quán Anh Tú béo (xịn) cùng nhau nhâm nhi thịt chó với rượi nếp cẩm bên dòng sông Hồng lộng gió rét căm căm. Chẳng có gì lãng mạn hơn việc ngồi ăn thịt chó ven sông và ngắm hoa đào nở rộ phía bên kia bờ đê. Thế rồi chú LOK say tới nỗi đi nhầm giầy của người khác đi về, tới cửa hàng xăng kêu đổ đầy bình nhưng khi rút từ trong túi ra chỉ còn có 2000 đồng.

Nói về tết em rất nhớ tới mùi của tết. Đó là mùi rất đặc trưng không thể lẫn vào đâu được. Làm sao có thể quên được mùi khói pháo Trúc Bạch- một mùi rất lạ và đượm khác hẳn với mùi hắc khó chịu của pháo trung quốc hiện nay. Làm sao có thể quên được mùi bánh chưng mới được vớt từ trong nồi ra trong đêm 30 tết- đó là mùi của lá của gạo nếp của thịt của đỗ xanh hợp lại.

Nói về tết em lại nhớ tới đêm giao thừa. Cả nhà tất bật dọn dẹp nhà cửa và chuẩn bị bữa cơm tất niên. Không khí vất vả bận rộn của ngày cuối năm thể hiện rõ nhất trong ngày này. Sau khi sum họp cùng gia đình trong bữa cơm tất niên em lại cùng bạn bè ra Bờ Hồ dạo chơi chờ đến giờ bắn pháo hoa. Để có được vị trí tốt bọn em phải đi từ rất sớm, ngồi mỏi cả chân bên cột điên ven hồ mới tới giờ bắn pháo hoa. Sau khi xem pháo hoa là tới giây phút thú vị nhất, mọi người thi nhau hái lộc trên các cây ven hồ và trong đền Ngọc sơn. Có năm em hái cành liễu rủ ngang mặt hồ Gươm, có năm có nhiều bảo vệ quá, em cùng thằng bạn (hiện đang là giám đốc to lắm và vừa cưới vợ xong) trèo lên yên xe đạp để hái cành lộc của cây sấu trong công viên indigandi.

Nói tới tết em lại nhớ tới buổi sáng mùng một tết. Một buổi sáng như mọi buổi sáng nhưng lại có ý nghĩa biết bao. Sáng mồng một đường xá thật vắng vẻ với một chút nắng một chút gió và xác pháo rụng đầy trước sân nhà.

Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy ông đồ Trung
Bày thịt bò với phở
Bên nồi nước dùng thơm

Bao nhiêu người tới chén
Tấm tắc ngợi khen tài
Thịt bò trộn với phở
Như phượng múa rồng bay
................................................

Chúc đại gia đình f-net có một cái tết thật vui, thật hạnh phúc và may mắn.

007
L.O.K
Đã là cái tết thứ 5 không ở Vn rồi, cái giá trả cho việc được làm cái mình thích không rẻ chút nào 3.gif
Forever Autumn
QUOTE(L.O.K @ Jan 24 2006, 06:23 PM)
Đã là cái tết thứ 5 không ở Vn rồi, cái giá trả cho việc được làm cái mình thích không rẻ chút nào 3.gif
*

ui...thật vĩ đại tongue.gif
em năm nay là cái tết thứ 2...đã thấy mình vĩ đại lắm rùi silly.gif...5 năm không về nhà hả anh... silly.gif
L.O.K
QUOTE(trungjamesbond @ Jan 24 2006, 12:00 PM)
Hôm nay mới có một ngày thảnh thơi, em xin viết một bài về tết Việt nam:

- Đứng giữa cái nắng sài gòn vào dịp mùa khô mà hồi tưởng lại cái tết ở miền Bắc thì thật là thú vị. Có lẽ mỗi ai đó trong chúng ta dù ít dù nhiều vẫn mang trong mình một kỷ niệm về cái tết cổ truyền của dân tộc việt nam. Đối với em, khi nhắc đến tết em lại nhớ đến quang cảnh mùa xuân trong câu thơ được viết bởi nhà thơ của làng quê Việt Nam: Bữa ấy mưa xuân phơi phới bay. Hoa xoan lớp lớp rụng vơi đầy.  Lại nhớ đến những câu đối tết được bày bán ở đường Bà Triệu, lại nhớ đến cửa hàng mậu dịch Vân hồ với dòng người xếp hàng chờ mua lá rong về gói bánh chưng, rồi nhớ đến chợ hoa ở Bốt hàng Đậu hay làng hoa Nghi Tàm làng quất Nhật Tân.

Nói đến Nhật Tân, em lại nhớ đến thời sinh viên, vào dịp cuối năm, tụi em lại rủ nhau lên Nhật Tân, vào quán Anh Tú béo (xịn) cùng nhau nhâm nhi thịt chó với rượi nếp cẩm bên dòng sông Hồng lộng gió rét căm căm. Chẳng có gì lãng mạn hơn việc ngồi ăn thịt chó ven sông và ngắm hoa đào nở rộ phía bên kia bờ đê. Thế rồi chú LOK say tới nỗi đi nhầm giầy của người khác đi về, tới cửa hàng xăng kêu đổ đầy bình nhưng khi rút từ trong túi ra chỉ còn có 2000 đồng.

Nói về tết em rất nhớ tới mùi của tết. Đó là mùi rất đặc trưng không thể lẫn vào đâu được. Làm sao có thể quên được mùi khói pháo Trúc Bạch- một mùi rất lạ và đượm khác hẳn với mùi hắc khó chịu của pháo trung quốc hiện nay. Làm sao có thể quên được mùi bánh chưng mới được vớt từ trong nồi ra trong đêm 30 tết- đó là mùi của lá của gạo nếp của thịt của đỗ xanh hợp lại.

Nói về tết em lại nhớ tới đêm giao thừa. Cả nhà tất bật dọn dẹp nhà cửa và chuẩn bị bữa cơm tất niên. Không khí vất vả bận rộn của ngày cuối năm thể hiện rõ nhất trong ngày này. Sau khi sum họp cùng gia đình trong bữa cơm tất niên em lại cùng bạn bè ra Bờ Hồ dạo chơi chờ đến giờ bắn pháo hoa. Để có được vị trí tốt bọn em phải đi từ rất sớm, ngồi mỏi cả chân bên cột điên ven hồ mới tới giờ bắn pháo hoa. Sau khi xem pháo hoa là tới giây phút thú vị nhất, mọi người thi nhau hái lộc trên các cây ven hồ và trong đền Ngọc sơn. Có năm em hái cành liễu rủ ngang mặt hồ Gươm, có năm có nhiều bảo vệ quá, em cùng thằng bạn (hiện đang là giám đốc to lắm và vừa cưới vợ xong) trèo lên yên xe đạp để hái cành lộc của cây sấu trong công viên indigandi.

Nói tới tết em lại nhớ tới buổi sáng mùng một tết. Một buổi sáng như mọi buổi sáng nhưng lại có ý nghĩa biết bao. Sáng mồng một đường xá thật vắng vẻ với một chút nắng một chút gió và xác pháo rụng đầy trước sân nhà.

Mỗi năm hoa đào nở
Lại thấy ông đồ Trung
Bày thịt bò với phở
Bên nồi nước dùng thơm

Bao nhiêu người tới chén
Tấm tắc ngợi khen tài
Thịt bò trộn với phở
Như phượng múa rồng bay
................................................

Chúc đại gia đình f-net có một cái tết thật vui, thật hạnh phúc và may mắn.

007

*

Ban nick lão này nhá, can tội dám kể ra kỉ niệm xí hổ của éc min hẹ hẹ. Nghĩ lại thấy vui thật 19.gif Hổi xưa đi xe máy toàn bị hết xăng giữa đường rồi dắt bộ về nhà, bây giờ không biết có chú nào giống minh không nhỉ byebye.gif

Nhớ hôm nào lãoTrungjamebond, đến nhà mình xin chữ để tặng bạn gái 21.gif. Năm nay nếu không bận rộn gì thế nào mình cũng viết một chữ tặng F-net 4.gif
cappuccino87
Anh Lóc là cháu mấy đời của Huấn Cao à !! 5.gif 5.gif

Nói đến Tết em nhớ nhất đêm giao thừa những năm còn được đốt phảo... trẻ con như em chỉ trực ăn Tất niên nhanh nhanh chóng chóng để hóng đến 12 h... đốt pháo....
12 h kém đường phố vắng tanh vắng ngắt , chỉ còn vài người đi làm ca đêm về, mọi nhà ven đường thì bắt đầu mở cửa treo pháo, nháy một cái đã thấy trước cửa mỗi nhà một giây phóng to đùng đoàng, thế rồi lúc TV điểm 12h đúng , mọi người a lô xô ra châm pháo, cả con đường rộn lên , ẫm ĩ, rộn rã lúc đấy mình cảm thấy cả phố Huế như một ngôi nhà lớn , tất cả cũng chung một niềm vui Tết... bịt tai lại nhưng mình vẫn nghe được niềm vui , nghe được không khí Tết gắp nơi... 1.gif
Sáng mùng một mới đẹp lung linh lằm sao, không khí tinh khôi mà lòng người thì hứng khời 1.gif, kéo cửa bước ra phố thấy cả 2 bên vỉa hè dài nhuộm một màu hồng thẫm , màu của xác pháo , màu của Tết , của hoa đào... hai chị em chạy tung tăng dọc vỉa hè dãi mãi, trong màu hồng nó như vô tận , rồi đá tung xác pháo lên cao, rơi xuống lả tả như tuyết hồng vậy , thích lắm !! thích con phố cứ màu hồng thế mãi... màu xì tin ghê 4.gif
bây h ko còn tục đốt pháo nữa , mọi người thường đổ lên bờ hồ xem bắn pháo hoa ( nhà nước ) , thế nào thì phố nhà mình cũng nhộn nhịp và đẹp nhất , mọi người cứ đi rào rào , tự nhiên đúng 12h xe cộ dừng khựng hết lại , đứng giữa đường ngắm pháo hoa luôn... mình với mẹ cũng bắc ghế ra giữa đường ngồi xem pháo hoa 4.gif 4.gif
ai ở phố Huế sẽ tận hưởng được nhiều Tết hơn, thật đấy 4.gif 4.gif
cappuccino87
QUOTE(7loves @ Jan 23 2006, 03:46 PM)
tớ thì tớ vẫn thích mùng một tết như thế này, trước cửa nhà ai vẫn còn xác pháo
User Posted Image
*

đẹp quá , phố ji` đây nhỉ 1.gif trông vô mà hoài cổ 1.gif
L.O.K
Ặc nhà em ka bư ở phố Huế à , nhà anh cũng ở phố Huế nè 19.gif. Nhà em ở đoạn nào, khốn nạn cái khi nhà anh chuyển về đấy thì anh lại qua Nhật, nên chưa được ăn tết nào ở phố Huế cả , hi vọng có dịp thưởng thức cái hương vị giống em nói hẹ hẹ 19.gif
220987
ke ke thìn tị ngọ mùi thế nào mà mình cũng ăn cái tết thứ 5 ở nơi xứ người rùi đấy
he he nói là ăn tết nơi xứ ng nh mà chnẳng thíu cái gì cả,từ bánh chưng cho tới thịt gà byebye.gif
ah có thiếu thiếu hoa đào,mưa phùn,tiền mừng tuổi và cả tiếng chuông chùa nữa chứ amazed.gif

nhưng mà tết khoái nhất là những ngày giáp tết thui chứ qua cai thời điểm giao thừa rùi,hic hình như là hết tết amazed.gif
T212
QUOTE(cappuccino87 @ Jan 25 2006, 01:42 AM)
ai ở phố Huế sẽ tận hưởng được nhiều Tết hơn, thật đấy 4.gif 4.gif
*

ra đến tận 11.. phố Huế sẽ thấy nhiều Tết hơn nữa bé nhỉ? 1.gif
P/s: chị đã ăn hết 1 hộp mứt mơ chua ngọt rồi. Chiều chị có việc lên HN lại mua tiếp rồi tối về ăn tiếp 662.gif

Về đến nhà thấy mọi người sắm Tết khác hẳn trên HN, không rộn ràng quần áo đẹp như HN, ko bánh kẹo rực đường như HN, thấy quất "đi" đầy đường. Năm nay hình như đào không đẹp bằng quất, những cây quất to, vàng ươm quả, có cả hoa, cả lộc, cả quả non đi đầy phố. Và hoa cúc nhuộm vàng phố, hoa cúc trên giỏ xe của các bà các mẹ, hoa cúc trước hiên nhà,...

Em về nhà mất rồi, hôm qua ko kịp chụp được kiểu ảnh nào cả, chiều nay lại lên HN, ko biết có lúc nào qua phố ko?! Giữ ấm nhé.

ngaykhongvoiva
Em vẫn có thói quen khai bút đầu xuân.Thường la viết tặng cho mình và cho gia đỉnh nhũng lời chúc tốt đẹp nhất.Sau đó là viết một bài thơ.
Hôm nay đọc trên báo,thấy nhắc đến "Xuân không mùa" của Xuân Diệu.Cảm xúc vẫn như lần đầu tiên bắt gặp.

Một tí nằng vài ba sương mỏng thắm
Mấy cành xanh năm bảy sằc yêu yêu
Thế là xuân.Tôi không hỏi chi nhiều
Xuân đã sẵn trong lòng tôi lai láng
Xuân không chỉ ở mùa xuân ba tháng
Xuân là khi nắng rạng đến tình cờ
Chim trên cành há mỏ hót ra thơ
Xuân là lúc gió về không định trước
Đông đang lạnh bỗng một hôm trở ngược
Mây bay đi đê hở một khung trời
Thế là xuân.ngày chỉ ấm hơi hơi
Như được nắm một bàn tay son sẻ...

Xuân ở giữa mùa đông khi nắng hè
Giữa mùa hè khi trời biếc sau mưa
Giữa mùa thu khi gió sáng bay vừa
Lùa thanh sắc ngẫu nhiên trong áo rộng
Nếu lá úa trên cành bàng không rụng
Mà hoa thưa ửng máu qua ngày thường
Nếu vườn nào cây nhãn bỗng ra hương
Là xuân đó.Tôi đợi chờ chi nữa
Bình minh quá,mỗi khi tình lại hứa.

Xuân ơi xuân vĩnh viễn giữa lòng ta
......

cappuccino87
ảnh trên trông giống đoạn Khâm Thiên

Mẹ em cũng bảo có lẽ đó là một đoạn phố khâm thiên 1.gif , đẹp quá, trông hồi đó mà sung túc nhỉ 1.gif

@ bác Lóc :hẹ hẹ nhà em nghe nói gần nhà bác 4.gif, gần chợ hôm bác ạ 4.gif
7loves
Bất chợt mùa xuân nữa lại về
Một mùa xuân lạ, khúc xa quê
Mai vàng sắc thắm đường khoe sắc
Nụ trổ cành non hẹn ước thề

Dẫu rằng cũng đấy một lần đi
Phố buồn, phố nhỏ, phố chia ly
FTU thủa mộng ngày xưa khép
Chằng hiểu còn ai đã nhớ gì.

Nhớ lại vài ba thằng bạn cũ
Nụ cười ấm áp ánh chiều đông
Chờ nghe xuân lạ về hư ảo
Cháy bỏng hồn ai chút má hồng

Ngàn năm tựa mãi hòa thương
Bỗng dậy tình xưa đến lạ thường
Chép vội tơ lòng trong chếch choáng
Một mùa xuân lạ, khúc tha hương

(sorri N.AT vì đã edit đi một chút byebye.gif )
bluenight
Tết là dịp chăm chỉ nhất vì phải dọn dẹp nhà cửa. 1198.gif
Tết là lúc mua bán quần áo hay nhu cầu làm đẹp mà cũng không cần phải đắn đo lắm ( vì cái tâm lí Tết mà 669.gif )
Tết là đâu đâu cũng người là người, ai ai cũng tay xách nách mang, xanh xanh đỏ đỏ, lỉnh cà lỉnh kỉnh đồ sắm tết. Và dường như, thành phố không có lúc nào chợp mắt. Cái không khí trước Tết ồn ào, vội vã bao nhiêu, thì mùng 1 Tết lại im ắng, yên bình và thong thả bấy nhiêu smile.gif
L.O.K
QUOTE(cappuccino87 @ Jan 26 2006, 01:10 AM)
Mẹ em cũng bảo có lẽ đó là một đoạn phố khâm thiên 1.gif , đẹp quá, trông hồi đó mà sung túc nhỉ 1.gif

@ bác Lóc :hẹ hẹ nhà em nghe nói gần nhà bác 4.gif, gần chợ hôm bác ạ 4.gif
*

Hơ thế sau này anh em mình đi chơi về muộn cũng không sao, hẹ hẹ, vì nhà mà cách nhau xa, anh đưa em về nhà em rồi lại quên đường về nhà anh thì chết.. nhờ 667.gif 786.gif
nguyenvoha
28-29 tết, khoảnh khắc chuyển giao này tự nhiên lại thấy lòng xốn xang. Giờ này năm ngoái còn lang thang ngoài chợ hoa, giờ này đắm mình trong đống số liệu. Mấy con sô nằm đó, như "kênh" đứa đang vật vã với chúng "thôi đi cha, tưởng dễ làm ra lắm hả, cỡ nhà ngươi về đếm mấy cái bánh tét là dễ nhứt" Vậy đó, lộn xộn rối rắm như nồi canh hẹ mà ông thầy iu quý còn gửi cho cái link "Em góp một bài về tết đi nào". Chợt thấy hâm mộ thầy dễ sợ "lãng mạn chi mà lắm thế thầy ơi"

Tết à, không hiểu sao mình lại tham dự vào đây, thấy hơi lạc lõng sao ấy, vì mọi người thường tả về cái tết Hà Nội, còn mình từ nhỏ đến lớn chỉ biết có cái tết Sài Gòn thôi. Mà năm nay ấy à, bận quá, đến khi nhìn ra thì ô hay, ngoài đường, người ta đã đổ dưa ra bán tự khi nào, những quả dưa xanh ngắt, xanh bóng, xanh đến nỗi tưởng mình có thể soi mặt vào ấy. Ai đó đi ngang qua mình, chở đằng sau xe máy những cây mai xanh nụ, lấp ló sau màu xanh ấy là ánh vàng mong manh của hoa. Và mình cứ nhìn ngẩn ngơ, đến nỗi tông vào đuôi xe ai đấy.

8h tối về đến nhà. Mẹ cười" về sớm vậy con, đi chợ không?" Ui trời, tủi thân quá, té ra chỉ cần về sớm hơn ngày thường 2 tiêng coi như thành công ghê gớm. Đi chợ, nghe thoang thoảng đâu đây mùi trầm, mùi hoa, mùi bánh, hình như cũng không phải nữa, nhưng nó cứ làm mình nôn nao. Trước mùi của tết, ai cũng thấy mình như nhỏ lại, lòng thanh thản và đằm thắm ra. Mệt mỏi của hôm qua cũng gác qua, chán chường của hôm qua cũng chỉ còn là một chút dư âm xa xôi, tôi tự cho mình cái quyền được mơ ước, được cầu mong cho một năm mới đầy những tốt lành.

Chúc mọi người năm mới hạnh phúc, bình an
Forever Autumn
có một người đang ở xa,không cảm nhận gì về không khí tết cả,chỉ có những ngày mùa đông lạnh lẽo dài lê thê,tất cả là một màu trắng xóa và xám xịt...
Và có một người ở nhà,vùi đầu vào công việc,giữa SG mà ngẩn ngơ như người ở tận đâu đâu...Hôm nay anh mới thấy thành phố mình thật khác,giống như em thay một chiếc áo mới vậy...Tấp nập đông vui và tràn ngập không khí xuân...Cảm thấy ấm lòng đôi chút mà sao giữa những đông vui,anh vẫn thấy trống vắng vô cùng,rồi lại thấy mình đơn độc và lặng lẽ...Niềm vui duy nhất của anh không ở bên anh...Em cười bảo rằng anh mắc căn bệnh u buồn trầm kha rồi,cuộc sống có tội lỗi gì mà anh bỏ quên nó thế...cươif mà rồi lại thấy lòng thương anh vô hạn,thương em và thương cả tình yêu của chúng mình...
Hai người bạn của em đã về nhà rồi,vè kịp đón giao thừ cùng gia đình...em vẫn ở nơi đây...Thấy ân hận vì mình không về sớm hơn,bỏ một môn thi có mất gì đâu...Nhưng vay cũng hay anh ạ,em về trước hôm giao thừa thì phải về nhà với ba mẹ ngay,chẳng có thời gian cho anh gặp mẹ em để trình bày gì đâu...
Mùa xuân này em bước sang tuổi 22.Em thấy mình quá trẻ và mọi thứ mơid bắt đầu thôi...Em hạnh phúc và thấy tin tưởng vào một tương lai tươi sáng...Em còn mong muốn gì đây,em có một tình yêu,một mái ấm gia đình,một cuộc sống tự tập...Uh thì cuộc sống vẫn luôn có những nỗi buồn,những khó khăn nhưng ai mà chẳng thế...Một mùa xuân nữa lại về,lúc này em chỉ muốn nghĩ đến những điều tốt đẹp
Mỗi năm mùa xuân đến em lại sống trong những giây phút nao nao,niềm hạnh phúc bên gia đình đầm ấm,và những người bạn thân thiết...Và mùa xuân năm nay thật đặc biệt...em đã yêu...
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.