Help - Search - Member List - Calendar
Full Version: Bộ Gõ + Từ điển Tiếng Nhật
F-net Forum > Câu lạc bộ chuyên ngành > Học ngoại ngữ > Câu lạc bộ tiếng Nhật (FJC)
Kokoro
Hôm trước mình có cài bộ gõ tiếng Nhật của WinXp tuy nhiên thấy nó quá khó để có thể nhớ hết được vị trí các chữ cái khi gõ văn bản. Hôm rồi mới mua được một đĩa cáo cài chương trình gõ phông tiếng Nhật mà khi soạn thảo văn bản tiếng Nhật chỉ cần gõ dưới dạng phiên âm Romaji thôi. Bạn nào cần thì mail cho mình, mình sẽ gửi qua mail cho nhé. Khi đó có thể gõ tiếng Nhật dễ dàng luôn.

BQM
QUOTE(kokoro @ Oct 26 2005, 02:30 PM)
Hôm trước mình có cài bộ gõ tiếng Nhật  của WinXp tuy nhiên thấy nó quá khó để có thể nhớ hết được vị trí các chữ cái khi gõ văn bản. Hôm rồi mới mua được một đĩa cáo cài chương trình gõ phông tiếng Nhật mà khi soạn thảo văn bản tiếng Nhật chỉ cần gõ dưới dạng phiên âm Romaji thôi. Bạn nào cần thì mail cho mình, mình sẽ gửi qua mail cho nhé. Khi đó có thể gõ tiếng Nhật dễ dàng luôn.
*

Trời, sao mà phải vất vả thế em gái? Trong WinXP đã có đủ rồi, có thể đánh theo kiểu Romaji, sau đó hiện lên Hiragana và chuyển sang chữ Hán, hình như em setting chưa đúng.
Hôm nào hỏi cu minhnobita cu ấy chỉ cho ngay. byebye.gif

Nếu dùng ngay của WinXP thì về sau thuận tiện cho việc trao đổi văn bản, chẳng hạn Word, Excel. Nếu em dùng những công cụ soạn thảo khác kiểu Kanji Word và những thứ tương tự thì sẽ không trao đổi được với người khác.
TK40
Anh BQM hướng dẫn cho em cài và sử dụng cái này được không? Em cũng chưa biết xài nó lắm...
Thanks ông anh nhiều!
pumpum104
QUOTE(TK40 @ Oct 26 2005, 05:11 PM)
Anh BQM hướng dẫn cho em cài và sử dụng cái này được không? Em cũng chưa biết xài nó lắm...
Thanks ông anh nhiều!
*

Tớ tưởng là hồi lâu lâu đã gửi cho cả lớp mình cái hướng dẫn cài font tiếng Nhatạ XP rồi chứ nhỉ? tongue.gif Chắc lại không thèm đọc chứ giề? Thôi thế thì nhờ bác BQM hướng dẫn lại cho nhá.
BQM
Mọi người làm như sau:
- vào control panel
- chọn regional and languages
- chọn add language, chọn Japanese.

Sau đó máy sẽ bảo đưa đĩa CDR WinXP vào.
Cho vào và OK, thế là xong. byebye.gif
Kokoro
QUOTE(BQM @ Oct 26 2005, 05:58 PM)
Mọi người làm như sau:
- vào control panel
- chọn regional and languages
- chọn add language, chọn Japanese.

Sau đó máy sẽ bảo đưa đĩa CDR WinXP vào.
Cho vào và OK, thế là xong.  byebye.gif
*

Em làm đúng thế mà, vậy mà có chạy được chương trình như anh nói đâu, vẫn phải lọ mọ mua cái đĩa rồi cài chương trình mà em nói ở trên vào ý ạ.

À, mà em bổ sung thêm là chương trình mà em thông tin ở trên là có cả từ điển Nhật - Anh luôn ạ byebye.gif
checosae
Em cài được font tiếng Nhật rồi nè, nhưng anh BQM miêu tả sơ sơ quá, các chị ấy không cài được là phải.
Với Win XP:
Control Panel\Date, Time, Language and Regional Options
rồi chọn Add Other languages
sau đó làm tiếp:
1. Click vào ô "Install files for East Asian Languages" check box
để đảm bảo rằng mình chọn đúng font
2. click tiếp vào "Details" button
nó sẽ chỉ ra Text Services and Input Languages, vào "Add" mình chọn "Input language" là Japanese, bộ gõ là "Microsoft IME Standard 2002 ver. 8.1". thì nó sẽ yêu cầu đưa đĩa cài Win XP vào là xong 4.gif

BQM
QUOTE(checosae @ Oct 31 2005, 10:42 AM)
Em cài được font tiếng Nhật rồi nè, nhưng anh BQM miêu tả sơ sơ quá, các chị ấy không cài được là phải.
Với Win XP:
Control Panel\Date, Time, Language and Regional Options
rồi chọn Add Other languages
sau đó làm tiếp:
1. Click vào ô "Install files for East Asian Languages" check box
          để đảm bảo rằng mình chọn đúng font
2. click tiếp vào "Details" button
nó sẽ chỉ ra Text Services and Input Languages, vào "Add" mình chọn "Input language" là Japanese, bộ gõ là "Microsoft IME Standard 2002 ver. 8.1". thì nó sẽ yêu cầu đưa đĩa cài Win XP vào là xong 4.gif
*

Cám ơn checosae nhé. 41.gif
Cũng xin nói thêm ở Việt nam, phần lớn các máy ngòai hàng không có sẵn font và bộ gõ tiếng Nhật, vậy nếu đi đâu mà không mang laptop đi được thì các bạn nên mang sẵn đĩa Win XP đi nhé.
This is a "lo-fi" version of our main content. To view the full version with more information, formatting and images, please click here.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.